Hãy chọn Truy cập bằng mobile | Tiếp tục

THPT Phan Bội Châu

Quên mật khẩu
 Đăng ký

Thế nào là học sinh văn minh, thanh lịch [Lấy địa chỉ]

Xem: 13943|Trả lời: 14
Nho_luoi Đăng lúc 27/3/2009 20:02:33 |Hiện toàn bài
thế nào là một học sinh văn minh, thanh lịch trong lời ăn tiếng nói
mọi người giúp em nha
em học tệ văn lắm

[ Last edited by nho_luoi at 2009-4-12 23:06 ]
  • AVATA
  • INFO
  • EXP
Nho_luoi  Nữ
No.369  VIP Member
PM Thêm bạn

Yahoo!Trang cá nhânThăm Nhà
Đăng nhập lần cuối
17/1/2014
Đăng ký
28/10/2008
294 Giờ
Zen
2342 £
Keng
36628 $
Cảm ơn
11 Lần
Điểm
9997
Chủ đề
0
Bạn
135
Status
10
Blog
16
Album
3
Chia sẻ
1

Hiện tại:   
  Edit user: 
,...nhưng yêu thương là c ...
Nhóm: VIP Member

Rank: 10Rank: 10Rank: 10
HUÂN CHƯƠNG

Cống hiến Xuất sắc Bạch Dương Offline Nấm lùn Alone
Độc thân!
Giúp tôi thoát khỏi cô đơn

NguyenChiLinh Đăng lúc 28/3/2009 01:04:42 |Hiện toàn bài

Rank: 3Rank: 3 [LV3] Danh dự hạng III Song Ngư

Original posted by nho_luoi at 2009-3-27 20:02
thế nào là một học sinh văn minh, thanh lịch trong lời ăn tiếng nói
mọi người giúp em nha
em học tệ văn lắm

Đây là một vấn đề anh rất quan tâm, anh luôn tìm hiểu điều này. Anh muốn có một cuộc sống văn minh và mình là một trong những người của xã hội văn minh đó. Chính điều đó đã thôi thúc anh chia sẽ những điều mà anh học hỏi được, và sự chia sẽ đó còn muốn nói gởi một thông điệp là ai có cái gì hay thì hãy chia sẽ và góp ý với mình. Và đây cũng chính là lý do có những chuyên đề trao đổi trong chương trình "Hành trang vào đời".
Không biết anh có hiểu đúng ý câu hỏi của em không nữa. Anh nghĩ thế này: "thế nào là một học sinh văn minh, thanh lịch trong lời ăn tiếng nói?". Trong cuốn sách"7 bí quyết của bạn trẻ thành đạt" có viết: gieo suy nghĩ, gặt hành động. Gieo hành động, gặt thói quen. Gieo thói quen, gặt tính cách. Gieo tính cách, gặt số phận." Như thế, muốn là một học sinh văn minh, thanh lịch thì ngay từ trong tâm tưởng, cá nhân đó phải thanh lịch. Có nghĩa là, phải rèn luyện để cho mình trở thành một con người có đầy đủ NHÂN CÁCH. Với suy luận như thế, anh chuyển câu hỏi thành:"nhân cách là gì? và làm thế nào để trở thành con người có đầy đủ nhân cách?" Như thế có được không?

Bởi vì có thể hiểu câu hỏi của em theo một cách khác là thế này. "Văn minh, thanh lịch trong lời ăn tiếng nói" - tức là không quan tâm tới tâm tưởng, suy nghĩ thực. Chỉ hỏi và quan tâm về "lời ăn tiếng nói" - hay còn gọi là technique(kỹ xảo, kỹ thuật). Với một trong 2 lý do: người đó đã đủ nhân cách; hoặc không cần quan tâm tới nhân cách nữa vì quan điểm mỗi người mỗi khác (với lại đừng có đi dạy đời người khác :PBC-Icon19: ). Anh ví dụ thế này: khi một người mắc sai lầm và xin lỗi bạn, bạn tỏ ra thoải mái, dễ chịu, lịch sự từ ánh mắt tới lời ăn tiếng nói làm cho người bạn kia thực sự thấy mến phục. Đó là technique. Người ta có dạy đó, trong một số sách thì viết nhiều lắm. Em muốn hỏi kỹ thuật như thế này à?

Nếu được làm một người anh thì anh sẽ dạy cho em của mình biết sống tích cực và vị tha; trở thành một con người có đầy đủ nhân cách. Nếu được như thế thì mọi việc sẽ trở nên dễ dàng hơn. Khi hiểu như thế mới bắt đầu kết hợp với những "động tác" tạm gọi là "lời ăn tiếng nói" để thể hiện những suy nghĩ của mình, những tình cảm của mình. Như thế anh cho là hay nhất.

Vì chưa biết ý em hỏi sao nên anh chưa trả lời, hẹn tin nhắn lần sau nhé.

Ah, "em học văn tệ lắm". Trong học văn nó cũng thế đó. Hay lắm. Cũng là những học sinh thi văn điểm cao. Nhưng có người thì có tâm hồn đẹp, cảm nhận cuộc sống tinh tế, chân thực được biểu hiện qua ngôn ngữ. Có người vì đọc nhiều, nắm ý, hiểu cách diễn đạt, biết sử dụng từ ngữ => điểm cao. Bên cạnh đó, có những người "văn minh, lịch sự" trong suy nghĩ và tư tưởng, nhưng vì không có khiếu ngôn ngữ bẩm sinh mà lại ít rèn luyện như người ta nên diễn đạt ko tốt, ko rõ ràng, khô khan... => điểm thấp(như anh và có thể có em nếu em điểm thấp )

Còn một câu anh cho là quan trọng nhất anh vẫn chưa nói ra.

Thân ái
Chí Linh
Chữ ký của NguyenChiLinh Try your rangefinder review to enjoy your life!

Dùng đạo cụ Báo cáo

vantho10 Đăng lúc 28/3/2009 07:14:24 |Hiện toàn bài

Rank: 1 [LV1] Thành Manchester Năng động Xử Nữ Alone

èo

văn là một trong những môn mà mọi học sinh đều ngao ngán
tất nhiên là chỉ trừ học sinh ban KHXH & NV thui

Dùng đạo cụ Báo cáo

Nho_luoi Đăng lúc 28/3/2009 12:24:05 |Hiện toàn bài

Rank: 10Rank: 10Rank: 10 VIP Member ,...nhưng yêu thương là c ... Cống hiến Xuất sắc Bạch Dương Offline Nấm lùn Alone

cảm ơn anh chilinh nhiều nhiều :)

Dùng đạo cụ Báo cáo

Nho_luoi Đăng lúc 28/3/2009 12:26:44 |Hiện toàn bài

Rank: 10Rank: 10Rank: 10 VIP Member ,...nhưng yêu thương là c ... Cống hiến Xuất sắc Bạch Dương Offline Nấm lùn Alone

anh có thể nói rõ hơn về " dùng cách nói nhã nhặn mà không làm mất đi sự chân thành" được không ?
Chữ ký của Nho_luoi

Dùng đạo cụ Báo cáo

Phu_Style Đăng lúc 28/3/2009 14:52:22 |Hiện toàn bài

Rank: 4 [LV4] $ Now and forever $ Danh dự hạng III Cống hiến Xử Nữ Alone Tích cực Xuất sắc

Trời cô giáo bắt viết văn mà lên mạng cầu cứu à :ALy-om-bung-cuoi:
Chữ ký của Phu_Style

Dùng đạo cụ Báo cáo

simple_rangsun Đăng lúc 28/3/2009 16:28:12 |Hiện toàn bài

Rank: 10Rank: 10Rank: 10 VIP Member Kiến thiết

Original posted by pretty_boy_159 at 2009-3-28 14:52

Diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi mà,diễn đàn luôn làm những gì có ích cho những ai muốn tham gia,P nói sóc kô đúng lúc rùi:o
Chữ ký của simple_rangsun Cuộc đời đâu mãi chỉ có niềm vui....Lạc quan lên nào...!!!!

Dùng đạo cụ Báo cáo

simple_rangsun Đăng lúc 28/3/2009 16:30:25 |Hiện toàn bài

Original posted by NguyenChiLinh at 2009-3-28 01:04

Đây là một vấn đề anh rất quan tâm, anh luôn tìm hiểu điều này. Anh muốn có một cuộc sống văn minh và mình là một trong những người của xã hội văn minh đó. Chính đ ...

E đồng ý với cách này,A L viết hay thật
Chữ ký của simple_rangsun Cuộc đời đâu mãi chỉ có niềm vui....Lạc quan lên nào...!!!!

Dùng đạo cụ Báo cáo

simple_rangsun Đăng lúc 28/3/2009 16:31:50 |Hiện toàn bài

Original posted by vantho10 at 2009-3-28 07:14
văn là một trong những môn mà mọi học sinh đều ngao ngán
tất nhiên là chỉ trừ học sinh ban KHXH & NV thui

Bất kì ai cũng có thể học tốt mà,bạn nói vậy là chưa đúng.

Dùng đạo cụ Báo cáo

Nho_luoi Đăng lúc 29/3/2009 23:22:28 |Hiện toàn bài

Original posted by pretty_boy_159 at 28-3-2009 02:52 PM

không cầu cứu trên mạng
chẳng lẽ đến hỏi cô " cô ơi! cô làm bài này hộ em nha cô!:) " a`

[ Last edited by nho_luoi at 2009-3-30 17:51 ]
Chữ ký của Nho_luoi

Dùng đạo cụ Báo cáo

butchikhongten Đăng lúc 29/3/2009 23:57:01 |Hiện toàn bài

Rank: 4 [LV4] Năng động Song Ngư Alone

Original posted by nho_luoi at 2009-3-28 12:26
anh có thể nói rõ hơn về " dùng cách nói nhã nhặn mà không làm mất đi sự chân thành" được không ?

Trước hết mình bàn về cách nói nhã nhặn và khái niệm "chân thành" một chút:
Vì sao phải nói nhã nhặn? Nói nhã nhặn để người khe dễ tiếp nhận, đặc biệt là những lời từ chối, những góp ý và những lời phê bình, chỉ trích. Nói nhã nhặn khiến cho người tiếp nhận cảm thấy người nói tôn trọng mình cho dù họ đồng ý với mình hay không. Bởi vậy ăn nói nhã nhặn là một biểu hiện đẹp của con người có học thức, có tự trọng và lịch lãm. Dân gian ta có câu:"chim khôn kêu tiếng rảnh rang, người khôn ăn nói dịu dàng dễ nghe". Nếu em ăn nói nhã nhặn, em đã là một nữ sinh thanh lịch rồi đấy. ^^
Chân Thành là gì? Chân thành là sự thành thật, sự chân thật. Những biểu hiện bên ngoài của mình thể hiện đúng, biểu đạt đúng suy nghĩ và tình cảm bên trong của mình một cách tự nhiên, đó là chân thành(biểu hiện ở góc độ ngôn ngữ cơ thể - body language). Còn có biểu hiện ở góc độ văn phong nữa, đó lời nói, văn viết và cái mình muốn nhấn mạnh ở đây là sức biểu cảm của ngôn ngữ. Lấy một tâm sự của một bạn trong diễn đàn làm ví dụ nhé. Đây là bài của simple:
"A3 gặp đối thủ quá nặng kí luôn,vì phải chơi liên tục nên các vân động viên đã mệt và gần kiệt sức.A7 phải nói là những chú voi BẢN ĐÔN a3 quá nhỏ bé trước a7 và nghe ai cũng biết kết quả rồi.Đây là đội vô địch mà.A3 thua nhưng tinh thần rất hăng say và vui vì cũng đẫ thắng được 2 trận."Khi chơi xong tất cả cùng cười" dù thắng hay thua.Đó là phương châm của a3 đó.Tinh thần thể thao là chính.Trong một trận đấu thắng thua là điều tất yếu."
Chẳng có bạn đó ở đây, chẳng thấy mặt mũi đâu cả. Nhưng rõ ràng chúng ta có thể thấy được tình cảm chân thành mà bạn simple dành cho cuộc thi thông qua giọng văn mạch lạc, sống động và chân thực. Mình thường gọi đó là "sức mạnh biểu đạt của ngôn ngữ"

Như thế thì tại sao nói:"dùng cách nói nhã nhặn mà không làm mất đi sự chân thành"? Chẳng lẽ dùng cách nói nhã nhặn thường làm mất đi sự chân thành sao các bạn? Các bạn có ý kiến gì không? Mình sẽ cùng trao tiếp vào lần online tiếp theo nhé!

thân ái
Pencil

Chữ ký của butchikhongten Khát vọng với Công ty đồ gỗ nội thất CNC và dấn thân!

Dùng đạo cụ Báo cáo

Nho_luoi Đăng lúc 30/3/2009 20:32:42 |Hiện toàn bài

cảm ơn anh butchikhongten nha :)
Chữ ký của Nho_luoi

Dùng đạo cụ Báo cáo

foreversandy Đăng lúc 1/4/2009 20:56:13 |Hiện toàn bài

Rank: 1 [LV1]

anh pencil giàu kiến thức  ghê ,sandy  khâm phục anh quá
Chữ ký của foreversandy dream only dream

Dùng đạo cụ Báo cáo

chirido_rika Đăng lúc 9/8/2010 20:58:41 |Hiện toàn bài

kiến thức sâu rộng we!
cảm ơn các anh nhiu na

Dùng đạo cụ Báo cáo

linhmaomao9x Đăng lúc 7/2/2011 16:27:44 |Hiện toàn bài

Ui dời!!!!!!!!Mìn đag làm bài này nên mới nhào đây!!!!!111
Mìn mog các bạn jup' đỡ nha!!!!!!!!

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đọc kỹ trước khi đăng bài
Các thành viên chú ý:
1. Đăng bài đúng chuyên mục, VD: Không đăng bài Toán qua Lý, Hóa qua Văn...
2. Viết hoa kí tự đầu tiêu của tiêu đề
3. Bài viết và tiêu đề phải dùng tiếng Việt có dấu (trừ chuyên mục tiếng Anh)
4. Không spam, ko tám chuyện ngoài lề, gây loãng topic và hao phí tài nguyên
5. Tìm kiếm trước khi đăng bài, ko đăng bài đã có trên 4r.
6. Ko đăng bài tràn lan, ko đăng bài về tình yêu, thất tình..., ko đăng bài về sex, chính trị, tôn giáo, các vấn đề nhạy cảm. Nghiêm cấm mọi hành vi post virus, trojan, spy, bot, cheat, hack...
7. Mọi vi phạm sẽ bị xóa bài cảnh cáo hoặc khóa nick.
Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

WAP|Lưu trữ|THPT Phan Bội Châu

GMT+7, 21/9/2014 06:59 , Xử lý trong 0.106122 giây, 88 queries .